Breaking News

केहाळ येथील ऋतिक गुणवंत घुगे यांनी लिहिली *’ब्रह्मपुत्रा नदी: संघर्षाची कहाणी’*

[responsivevoice_button voice="Hindi Female"]

संपादक :- अकबर सिद्दिकी

जिंतूर (प्रतिनिधी):
जगातील जलसंचय ही एक चिंताजनक बाब ठरली आहे. जगातील लोकसंख्येच्या केवळ ४% नूतनीकरणयोग्य जलसंपत्तीचा समावेश असून या शतकात भारत पाण्याचे काम संपविण्यास बांधील आहे. भारताला जलसंपत्तीची गंभीर समस्या भेडसावत आहे आणि ट्रेंडप्रमाणेच २०२५ पर्यंत ते ‘वॉटर ताण’ आणि २०५० पर्यंत ‘पाण्याचे दुर्भिक्ष’ होण्याची अपेक्षा आहे. पाणी, समाज आणि राजकारण यांच्यातील परस्पर संबंधांवर प्रकाश टाकण्याचे या पुस्तकाचे उद्दीष्ट आहे. या पुस्तकाचे लेखन केहाळ (ता.जिंतूर) भूगर्भशास्त्र विषयाचा विद्यार्थी ऋतिक घुगे सोबत अंकिता वी. नांबियार, आर्यन के. शशिधरन या सहयोगी लेखक मंडळींनी केले आहे. ऋतिक गुणवंत घुगे हा दिल्ली स्थित हंसराज महाविद्यालयाचा विद्यार्थी आहे.
या प्रकाशनाची रचना थीमॅटिक आहे आणि ब्रह्मपुत्रा नदीच्या सीमावर्ती समस्यांभोवती फिरते आहे. याची सुरुवात भारतासाठी जलसुरक्षा म्हणजे काय या विषयावर झालेल्या चर्चेने होते आणि मोठ्या राष्ट्रीय सुरक्षा संदर्भात पाण्याचे प्रासंगिकता तपासते. त्यानंतर, नदीचे भूगोलशास्त्र आणि पर्यावरणीय बाबींवर प्रकाशझोत टाकला जाईल जेणेकरून अधिक चांगले वैज्ञानिक समज तयार होतील. जल व्यवस्थापन यंत्रणेचे परीक्षण करताना हे पुस्तक भारतातील पाण्याच्या परिस्थितीचा आढावा घेते आणि त्याच्या जल व्यवस्थापन धोरणांच्या काही बाबींवर टीका करते. जोर मात्र बाह्य किनारपट्टीच्या गतीवर आहे. त्यानंतर चीन, बांगलादेश आणि भूटान यांच्यातील भारताच्या संबंधांच्या केंद्रित विश्लेषणासह एक प्रादेशिक रिपरियन मूल्यांकन केले जाते. हे काही तर्कसंगत शिफारशींसह समाप्त होते. हे पुस्तक वाचकांसाठी अमेझॉन या संकेतस्थळावर उपलब्ध आहे- https://www.amazon.in/dp/1636338259/ref=cm_sw_r_fb_apa_i_f.jFFbCZRDBWB

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!
Close